Thành Phần

Acetylcystein………200mg

Tá dược vừa đủ 1 gói

Dược động học

Dược động học

Sau khi uống Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hoá và bị gan khử acetyl thành cysteine và sau đó dược chuyển hoá. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600mg. Sinh khả dụng khi uống thấp và có thể do chuyển hoá trong thành ruột và chuyển hoá bước đầu qua gan. Độ thanh thải thậncó thể chiếm 30%  độ thanh thảo toàn thân

Sau khi uống nửa đời sau Acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ.

Dược lưc học

Dược lưc học

Acetylcystein của L- cysteine một amino acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc quá liều paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không, bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Acetylcysteindùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glucathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hoá trung gian của paracetamol gây độc cho gan.

Acetylcystein cũng được dùng tại chỗ để điều trị không có nước mắt.

Chỉ định

Chỉ định

Dùng làm thuốc tiêu nhày trong bệnh nhày nhớt(mucoviscidosis)(xơ nang tuyến tuỵ), bệnh lí hô hấp có đờm nhày quánh như trong viêm phế quản cấp và mãn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Dùng làm thuốc giải độc quá liều paracetamol.

Liều dùng và cách dùng

Liều dùng và cách dùng

Dùng đường uống

Hoà 1 gói vào nửa ly nước đun sôi để nguội. Uống thuốc khi no.

Làm thuốc tiêu nhày: Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi uống 1gói/lần x3 lần/ngày. Trẻ em từ 2-7 tuổi uống 1 gói/lần x 2 lần/ngày.

Làm thuốc giải độc quá liều paracetamol: liều khởi đầu 140mg/kg thể trọng, tiếp theo cách 4 h uống 1 lần với liều 70mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 14 lần.

 

Chống chỉ định

Chống chỉ định

Tiền sử hen suyến.

Qúa mẫn với acetycystein.

Trẻ em duói 2 tuổi.

Tương tác thuốc

Tương tác thuốc

Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy hoá. Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng Acetylcystein.

Qúa liều và cách xử trí

Qúa liều và cách xử trí

Quá liều Acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều, đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bị quá liều Acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol.

Thời kì mang thai và cho con bú:

Điều trị quá liều paracetamol bằng Acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả và an toàn, có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như là ở người mẹ.

Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.

Đối với người lái xe và vận hành máy móc:

Chưa tìm thấy tài liệu báo cáo về ảnh hưởng của thuốc đối với người lái xe.

Bảo quản

Bảo quản

Nơi khô ráo thoáng mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30 độ C

Thành Phần

Acetylcystein………200mg

Tá dược vừa đủ 1 gói

Dược động học

Dược động học

Sau khi uống Acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hoá và bị gan khử acetyl thành cysteine và sau đó dược chuyển hoá. Đạt nồng độ đỉnh huyết tương khoảng 0,5 đến 1 giờ sau khi uống liều 200 đến 600mg. Sinh khả dụng khi uống thấp và có thể do chuyển hoá trong thành ruột và chuyển hoá bước đầu qua gan. Độ thanh thải thậncó thể chiếm 30%  độ thanh thảo toàn thân

Sau khi uống nửa đời sau Acetylcystein toàn phần là 6,25 giờ.

Dược lưc học

Dược lưc học

Acetylcystein của L- cysteine một amino acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc quá liều paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không, bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.

Acetylcysteindùng để bảo vệ chống gây độc cho gan do quá liều paracetamol bằng cách duy trì hoặc khôi phục nồng độ glucathion của gan là chất cần thiết để làm bất hoạt chất chuyển hoá trung gian của paracetamol gây độc cho gan.

Acetylcystein cũng được dùng tại chỗ để điều trị không có nước mắt.

Chỉ định

Chỉ định

Dùng làm thuốc tiêu nhày trong bệnh nhày nhớt(mucoviscidosis)(xơ nang tuyến tuỵ), bệnh lí hô hấp có đờm nhày quánh như trong viêm phế quản cấp và mãn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.

Dùng làm thuốc giải độc quá liều paracetamol.

Liều dùng và cách dùng

Liều dùng và cách dùng

Dùng đường uống

Hoà 1 gói vào nửa ly nước đun sôi để nguội. Uống thuốc khi no.

Làm thuốc tiêu nhày: Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi uống 1gói/lần x3 lần/ngày. Trẻ em từ 2-7 tuổi uống 1 gói/lần x 2 lần/ngày.

Làm thuốc giải độc quá liều paracetamol: liều khởi đầu 140mg/kg thể trọng, tiếp theo cách 4 h uống 1 lần với liều 70mg/kg thể trọng và uống tổng cộng thêm 14 lần.

 

Chống chỉ định

Chống chỉ định

Tiền sử hen suyến.

Qúa mẫn với acetycystein.

Trẻ em duói 2 tuổi.

Tương tác thuốc

Tương tác thuốc

Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy hoá. Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng Acetylcystein.

Qúa liều và cách xử trí

Qúa liều và cách xử trí

Quá liều Acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều, đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bị quá liều Acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol.

Thời kì mang thai và cho con bú:

Điều trị quá liều paracetamol bằng Acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả và an toàn, có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như là ở người mẹ.

Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.

Đối với người lái xe và vận hành máy móc:

Chưa tìm thấy tài liệu báo cáo về ảnh hưởng của thuốc đối với người lái xe.

Bảo quản

Bảo quản

Nơi khô ráo thoáng mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30 độ C

hotlineHotline
chat facebookChat Facebook
chat zaloChat Zalo